A rayuwa, a ko da yaushe mukan kalli wurare daban-daban daga nesa zuwa kusa da nesa, wanda ke da sauki ga abokai na yau da kullun, amma ya sha bamban ga masu fama da rashin ido, wanda matsala ce mai matukar damuwa ko damuwa.
Yadda za a magance wannan matsala?Tabbas gilashin taimakon taimako ne, mutanen da ke da gilashin, suna iya gani mai nisa, masu hangen nesa da gilashin suna iya gani kusa, amma matsalar ta zo, sanya gilashin don ganin nesa, idan aka duba kusa, ba za su ji daɗi ba, kuma iri ɗaya ne. tare da sanye da tabarau don ganin kusa.Ta yaya za a fi magance wannan matsalar?Yanzu akwai mafita ga wannan rashin hankali: gilasai da yawa na ci gaba.
Wannan shine batun wannan labarin - ruwan tabarau na multifocal masu ci gaba.
Ruwan tabarau masu ci gaba, wanda kuma aka sani da ruwan tabarau masu ci gaba, suna da maki masu yawa akan ruwan tabarau ɗaya kamar yadda sunan ke nunawa.Idan ruwan tabarau ya rabu daga mayar da hankali, za a iya raba ruwan tabarau zuwa ruwan tabarau guda ɗaya, ruwan tabarau mai ninki biyu, ruwan tabarau masu yawa.
Mafi yawan ruwan tabarau na mu sune ruwan tabarau mai kai tsaye, inda akwai haske ɗaya kawai akan ruwan tabarau;
· Bifocal lens shine ruwan tabarau na bifocal, wanda yawancin tsofaffi ke amfani da shi don magance matsalar gani nesa da kusa a lokaci guda.Koyaya, saboda manyan gazawar sa da kuma shaharar ci gaban mai da hankali da yawa, ruwan tabarau na bifocal an kawar da su;
· A matsayin wani muhimmin ci gaba a tarihin ci gaban ruwan tabarau, ruwan tabarau na multifocal shima zai zama babban alkiblar bincike da ci gaba a nan gaba da yada kasuwa.
Haihuwa da haɓaka Tarihin ruwan tabarau na ci gaba:
A cikin 1907 Owen Aves ya fara gabatar da ra'ayin ci gaba na lens multifocal, alamar haihuwar sabon ra'ayi gyara hangen nesa.
Zane na wannan ruwan tabarau na musamman yana yin wahayi ne da siffar gangar jikin giwa.Lokacin da curvature na gaban gaban ruwan tabarau ya karu ci gaba daga sama zuwa kasa, da refractive ikon za a iya canza daidai da, wato, refractive ikon da ake ƙara sannu a hankali da kuma ci gaba da daga nisa yankin located a cikin babba part. ruwan tabarau har sai wurin kusa da ke ƙasan ruwan tabarau ya kai lambar diopter kusa da ake buƙata.
Dangane da tunanin da aka yi a baya, kuma tare da taimakon sabbin nasarorin da aka samu a cikin ƙira da haɓakawa ta hanyar fasahar zamani, a cikin 1951, ɗan Faransa Metenez ya tsara ruwan tabarau na farko na ci gaba na ra'ayi na zamani, wanda za'a iya amfani da shi don suturar asibiti.Bayan gyare-gyare da yawa, an fara gabatar da ita ga kasuwannin Faransa a cikin 1959. Babban manufarta na gyaran gani ya sami kulawa a duk duniya kuma ba da daɗewa ba aka gabatar da shi zuwa nahiyar Turai da Arewacin Amirka.
Tare da haɓakar kwamfuta da aikace-aikacen software na ƙira da kayan aikin ƙira da haɓakar gilashin ido, ƙirar ruwan tabarau na ci gaba ya sami babban ci gaba.Jumlar gabaɗaya ita ce: daga guda ɗaya, mai wuya, daidaitawa da ƙirar yanki mai nisa zuwa bambance-bambance, mai laushi, asymmetric da ƙirar yanki mai nisa.A cikin ƙirar farko na madubi mai ci gaba, mutane sun fi la'akari da matsalolin lissafi, inji da matsalolin gani.Tare da ƙarin fahimtar tsarin tsarin gani, ƙirar madubi na zamani da na gaba za su ƙara mayar da hankali kan dangantakar da ke tsakanin madubi mai ci gaba da ilimin ilimin lissafi, ergonomics, aesthetics, psychophysics.
Bayan manyan sabbin abubuwa da yawa, ruwan tabarau na ci gaba ya zama zaɓi na farko don gyara hangen nesa a ƙasashen Yammacin Turai da suka ci gaba kamar Faransa da Jamus, tare da ƙarin nau'ikan ruwan tabarau da ƙarin mutane masu sanye da ruwan tabarau na ci gaba.A cikin Japan da Amurka, sanyewar ruwan tabarau na ci gaba yana da haɓaka haɓaka a zahiri kowace shekara.A cikin yankin Asiya-Pacific da Gabashin Turai, tare da haɓaka kwasa-kwasan ilimin optometry tare da ci gaba mai dacewa da ruwan tabarau a matsayin jigon, ƙarin masanan gani da ido suna ɗaukar ruwan tabarau na ci gaba a matsayin muhimmin zaɓi don gyara hangen nesa.
Wanene mai ci gaba multifocal ruwan tabarau dace da?
1. Asalin niyya na ruwan tabarau mai mahimmanci shine don samar da hanyar gyara na halitta, dacewa da jin dadi ga marasa lafiya na presbyopia.Saka ruwan tabarau mai ci gaba kamar amfani da kyamarar bidiyo ne.Gilashin biyu na iya ganin abubuwa masu nisa, kusa da matsakaici a sarari.Don haka, muna siffanta ruwan tabarau masu ci gaba a matsayin "lenses masu zuƙowa".Bayan sanya gilashin guda biyu, yana daidai da yin amfani da nau'i-nau'i na gilashin.
2. Tare da bincike na "ci gaban myopia da ka'idar ka'idar", an yi amfani da ruwan tabarau na ci gaba da yawa don sarrafa ci gaban myopia a cikin matasa.
Amfanin ruwan tabarau na ci gaba na multifocal
1. Siffar ruwan tabarau iri ɗaya ne da na monophoscope, kuma ba za a iya ganin layin rarrabawar digiri ba.Kyau na lens yana kare buƙatun mai sawa na kiyaye shekarunsa, kuma yana kawar da damuwar mai amfani da shi game da bayyana sirrin shekarunsa ta hanyar sanya bifocal a baya.
2, canjin matakin ruwan tabarau mataki-mataki, ba zai haifar da tsallen hoto ba.Daɗin sawa, mai sauƙin daidaitawa.
3, Digiri na Lens yana sannu a hankali, daga nesa zuwa kusa da canji na karuwa a hankali, ba zai haifar da jujjuyawar daidaita idanu ba, ba sauƙin haifar da gajiyawar gani ba.
4. Ana iya samun hangen nesa mai haske a duk nisa tsakanin kewayon hangen nesa.Ana iya amfani da gilashin biyu don nisa, kusa da nisan matsakaici a lokaci guda.
Kariya don ci gaba da ruwan tabarau multifocal
1. Lokacin da tabarau masu dacewa, zaɓi babban firam ɗin firam.
Domin dole ne a raba ruwan tabarau zuwa nisa, tsakiya, da kusa da shiyyoyi, babban firam ne kawai zai iya tabbatar da isasshiyar wuri don amfani kusa.Zai fi dacewa dacewa da cikakken firam ɗin firam, saboda girman ruwan tabarau, mafi girman gefen ruwan tabarau, cikakken ramin firam na iya rufe kauri na gefen ruwan tabarau.
2 gabaɗaya yana buƙatar kusan mako guda na lokacin daidaitawa, amma tsawon lokacin karɓawa ya bambanta daga mutum zuwa mutum, tafiya a hankali lokacin da dizziness.
3. Domin bangarorin biyu na ruwan tabarau yanki ne na astigmatic cuta, yana da wuya a ga abubuwan da ke bangarorin biyu ta hanyar ball mai haske, don haka ya zama dole a juya wuya da ido a lokaci guda don gani sosai.
4. Lokacin da kuka gangara ƙasa, rage gilashin ku ƙasa kuma kuyi ƙoƙarin gani daga wuri mai nisa.
Lokacin aikawa: Satumba-27-2022