Ta yaya mutane ke samun kusanci?

Ba a fahimci ainihin abin da ke haifar da hangen nesa gabaki ɗaya ba, amma abubuwa da yawa suna haifar da wannan kuskuren mai karewa, wanda ke da fayyace gani kusa da nesa amma blur hangen nesa.

Masu binciken da suka yi nazarin kusantar hangen nesa sun gano aƙallamahimman abubuwan haɗari guda biyudon haɓaka kuskuren refractive.

Genetics

Fiye da kwayoyin halittar myopia 150 an gano su a cikin 'yan shekarun nan.Ɗaya daga cikin irin wannan nau'in kwayar halitta kadai ba zai iya haifar da yanayin ba, amma mutanen da ke dauke da yawancin waɗannan kwayoyin halitta suna da haɗari mafi girma na zama kusa.

Hangen nesa - tare da waɗannan alamomin kwayoyin halitta - ana iya wuce su daga tsara zuwa na gaba.Lokacin da iyaye ɗaya ko duka biyu ke kusa, akwai babban damar cewa 'ya'yansu za su kamu da myopia.

1

Halin hangen nesa

Genes yanki ɗaya ne kawai na wuyar warwarewar myopia.Hakanan ana iya haifar da hangen nesa ko kuma ta'azzara ta wasu dabi'un hangen nesa - musamman, mai da hankali kan idanu akan abubuwan da ke kusa na tsawon lokaci.Wannan ya haɗa da daidaito, tsawon sa'o'i da aka kashe a karatu, amfani da kwamfuta, ko kallon wayar hannu ko kwamfutar hannu.

Lokacin da siffar idonka ba ya ƙyale haske ya mayar da hankali daidai ga retina, masana ido suna kiran wannan kuskuren mai karewa.Ƙwayoyin ido da ruwan tabarau suna aiki tare don lanƙwasa haske a kan retina, ɓangaren ido mai haske, ta yadda za ku iya gani sosai.Idan ko dai kwayar idonka, cornea ko ruwan tabarau ba daidai ba ne, haske zai karkata daga ko kuma ba zai mai da hankali kai tsaye kan kwayar ido kamar yadda ya saba ba.

图虫创意-样图-903682808720916500

Idan kun kasance kusa, ƙwallon ido yana da tsayi da yawa daga gaba zuwa baya, ko kuma cornea ɗin ku yana da lanƙwasa sosai ko kuma akwai matsaloli tare da siffar ruwan tabarau.Hasken da ke shigowa cikin idonka yana mai da hankali ne a gaban idon ido maimakon a kai, yana mai da abubuwa masu nisa su yi kamari.

Yayin da myopia na yau da kullum yakan daidaita wani lokaci a farkon girma, dabi'un yara da samari da suka kafa kafin lokacin na iya kara tsananta hangen nesa.


Lokacin aikawa: Fabrairu-18-2022